ความคิดเข้าท่า!! “จาตุรงค์” ฝากถึงชาวพุทธ!! วันที่ 26 ม.ค. 66 เฟชบุ๊ค Jaturong Mantaso Jongarsa หรือ นายจตุรงค์ จงอาษา นักเคลื่อนไหวเพื่อพระพุทธศาสนาชื่อดัง ได้โฟสต์ถึงชาวพุทธว่า ไม่ว่าสถานการณ์ของสงฆ์ไทยจะเป็นอย่างไร จงอย่าแคร์ จะพระอวยคม จะคราบูตอกเสาเข็ม จะกาโตะริมเขื่อน ฯลฯ ถ้าคุณเป็นชาวพุทธคุณภาพพอ จงอย่าหวั่นไหวไปกับพระเฮี่ย และอย่าไปเสาะหาพระที่วิเศษอย่างเทวดา แต่ชาวพุทธที่ดีจงแสวงหาพระปกติธรรมดาๆ และมีศรัทธากับศาสนาในหลักการ+คำสอน+ปรัชญาในการดำรงชีวิต มากกว่ายึดติดที่ตัวบุคคลคนหนึ่งคนใด เพราะคนเราเปลี่ยนได้เสมอ เคยดีได้ก็เสียได้ เคยรักได้ก็เกลียดได้ เคยใส่จีวรได้ก็ใส่วิกได้ ฯลฯ ถ้าเราไปยึดติดแต่บุคลากรทางศาสนา มากกว่าหลักการทางศาสนา เราจะมึแต่ความทุกข์ ต่อให้มีศาสนาก็จะไร้ประโยชน์เพราะคุณไม่ได้ใช้คำสอนทางศาสนามาจัดการตัวเอง มัวเอาแต่ใจไปยึดติดกับคนคนนั้น พอเขาเปลี่ยนไป กลับพาลหันหลังให้ตัวศาสนาทั้ง ๆ ที่ปัญหามาจากตัวบุคคลอื่นที่มากระทบใจคุณ ส่วนตัวผมนั้น #ผมแก้ปัญหาด้วยตัวผมเอง -ยิ่งสังคมพระแย่ยิ่งเข้าวัดมากขึ้นให้พระเกรงใจ -ยิ่งพระทำตัวไม่ดี ยิ่งเข้าใกล้พระไปอีกให้พระรู้จักระวังตัว -ยิ่งพระเหลิงทำตัวไม่ถูกก็ ยิ่งต้องตำหนิให้หลาบจำ -ยิ่งพระไม่มีใคร ยิ่งขวนขวายเข้าหา -ยิ่งพระมีอำนาจวาสนา ยิ่งจับตาดูอยู่ห่างๆไม่โลมเลีย ที่สำคัญคุณจะต้องไม่หันหลังให้ศาสนา เพราะยิ่งคุณห่างวัด พระจะยิ่งแย่ลง เพราะพระไม่รู้จะสำรวมระวังไปทำไม พระจะไม่แคร์ใครเพราะไม่มีญาติโยมที่ดูแลคอยจับตามอง สุดท้ายก็จะทำให้สถานการณ์ในคณะสงฆ์โดยรวมแย่ลงไปเรื่อย ๆ และกระทบกับตัวศาสนาในที่สุด ในฐานะที่เป็นปู่คนแล้ว ผมก็ปลูกฝังให้หลานเข้าวัดแต่เล็กๆ ยิ่งหลานแบเบาะ ลูกผมThee Jintamayo Jongarsa กับสะใภ้ผม ก็จะแห่ตามมาดูลูกมันด้วย เราจะไม่โลกสวยสอนให้ลูกหลานเห็นพระเป็นเทพเทวดาให้มันมาเห็น มาพูดคุย มาสนทนาธรรมกับพระธรรมดาๆ ให้มันเห็นทั้งพระดีและพระไม่ดี และไม่ว่าพระจะดีหรือเฮี่ยอย่างไร ศรัทธาในศาสนาเราจะต้องไม่สั่นคลอน และฝึกตัวเองให้ชินกับวัด และเราอยากให้ศาสนามีทิศทางเป็นอย่างไร ก็ทำให้ลูกหลานมันดูเช่น… อยากเห็นลูกหลานอ่อมน้อม ก็สอนให้ประเคนข้าวให้พระฉันได้ด้วยการทำให้เด็กมันดู อยากเห็นลูกหลานปกป้องศาสนา ก็พร้อมที่จะด่าพระที่ไม่ดีออกสื่อฯให้เด็กมันดู อยากเห็นลูกหลานมีศรัทธา ก็แสดงศรัทธาของเราในศาสนาให้เด็กมันดู สุดท้ายนี้ ต่อให้มีร้อยยันตระ พันเณรคำ หมื่นกาโตะ แสนคราบู ถ้าศรัทธาในศาสนาคุณเข้มแข็งพอ คนเหล่านี้ก็ทำอะไรจิตใจคุณไม่ได้.. จำนวนผู้ชม : 185 Leave a ReplyFacebook Comments More Articles By the same author พระธรรมทูตอินเดีย-เนปาลร่วมช่วยผู้ประสบภัยน้ำท่วมไทย อุทัย มณี ก.ย. 07, 2019 วันที่ 7 ก.ย.2562 พระธรรมโพธิวงศ์ หัวหน้าพระธรรมทูต สายประเทศอินเดีย-เนปาล… “สมเด็จธงชัย” ประธานทอดผ้าป่าเข้ากองทุนเล่าเรียนหลวงฯ “ยอดทะลุ 23 กว่าล้าน” อุทัย มณี พ.ย. 05, 2021 วันนี้ (5 พ.ย. 64) เวลา 14:00 น. ที่วัดไร่ขิง พระอารามหลวง ตำบลไร่ขิง… มหาดไทยจับมือ “วัด – โรงเรียน” เดินหน้าโครงการ “สถานศึกษาสีขาวปลอดยาเสพติดและอบายมุข” หวังขยายผลสู่ทุกจังหวัด อุทัย มณี ม.ค. 05, 2024 วันที่ 5 ม.ค. 67 เวลา 09.00 น. ที่โรงเรียนสตรีวัดระฆัง ถนนอรุณอมรินทร์… “ชาวพุทธชายแดนใต้มีภัย ชาวพุทธทั่วไทยไม่ทิ้งกัน” อุทัย มณี ม.ค. 21, 2019 จากเหตุการณ์ที่พระสงฆ์วัดรัตนานุภาพ บ้านโคกโก อ.สุไหงปาดี… ประชันว่าที่นายกรัฐมนตรี อุทัย มณี ม.ค. 28, 2019 โดย..บุญเลิศ ช้างใหญ่ วันที่ 4 – 8 กุมภาพันธ์นี้ เป็นวันเปิดสมัครรับเลือกตั้งส.ส.… ดร.เสถียร วิพรมหา : เปิดมุมมองวิถีชีวิตการเมืองและงานศาสนาผู้ถูกขนามนามว่า “แดงสายวัด” อุทัย มณี ม.ค. 17, 2019 สัมภาษณ์พิเศษ : ดร.เสถียร วิพรมหา นายกสมาคมนักวิชาการเพื่อพระพุทธศาสนา… “พระธรรมวชิรโมลี” ข้ามห้วยครองเจ้าอาวาส วัดยานนาวา อุทัย มณี มิ.ย. 25, 2021 วันที่ 21 มิ.ย.64 สำนักงานพระพุทธศาสนาแห่งชาติได้มีหนังสือลงวันที่… “อาจารย์ มจร” แนะนำพุทธจิตวิทยา ใช้ชีวิตสู้ภัยโควิค-19 อย่างมีความสุขแบบ New Normal อุทัย มณี พ.ค. 02, 2020 ช่วงไวรัสโควิด-19 ระบาดไปทั่วโลกรวมถึงประเทศไทย การตั้งรับเหตุการณ์วิธีการพลิกปัญหาให้เป็นปัญญาเป็นอย่างไร… ผุดไอเดีย!ตั้งพรรคสติสมาธิ คอยเตือนสังคมไทยยุคดิจิทัล อุทัย มณี ก.พ. 27, 2019 คณะอนุ กก.ปฏิรูปสอนพุทธใน ร.ร. สังกัด สพฐ. ประชุมยกกรณีมัธยมวัดสิงห์ส่งผลกระทบเหตุสังคมขาดสติอย่างรุนแรง… Related Articles From the same category คณะกรรมการส่งเสริมคุณธรรมแห่งชาติเห็นชอบแผนการดำเนินงานระดับนโยบาย ปี 2566 เตรียมประกาศยกย่องชุมชนฯ คุณธรรมต้นแบบโดดเด่น 243 แห่ง วันที่ 2 มกราคม 2566 (เมื่อเร็วๆนี้) นายวิษณุ เครืองาม รองนายกรัฐมนตรี… บันทึกอดีตพระพุทธอิสระ : วิถีแห่งนักสู้ (ตอนที่ ๒) เช้าวันนี้ (๒ มี.ค.๖๔) นายสุวิทย์ ทองประเสริฐ หรือ… สถาบันพระปกเกล้าดวงตาเห็น “โคก หนอง นา” นำนักศึกษา “4 ส.”รุ่นที่ 13 เรียนรู้สันติภาพกินได้ที่ “โคกอีโด่ยวัลเล่ย์” เมื่อวันที่ 25 พฤศจิกายน 2565 พระปราโมทย์ วาทโกวิโท,ดร.ผู้อำนวยการหลักสูตรระดับบัณฑิตศึกษา… วัดป่าดอยแสงธรรมแม่อาย ผุดโครงการ’นักเรียนคุณธรรมดีเด่น’รุ่นที่ ๑ วัดป่าดอยแสงธรรม อ.แม่อาย ผุดโครงการ “นักเรียนคุณธรรมดีเด่น”… อำเภอนำร่อง “บำบัดทุกข์ บำรุงสุข” “เปรียญสิบ” ขึ้นเหนือมาหลายวันแล้ว มิได้มาทำข่าว “ครูบา” ที่สังคมกำลังค้นหาอยู่ว่าเป็นพระรูปใดหรอก…
Leave a Reply