นายอำเภอเบญจลักษ์ นำทีมอำเภอตรวจร่วมขับเคลื่อน “หมู่บ้านยั่งยืน” เน้นย้ำ ต้องรวมกลุ่ม “คุ้มบ้าน” ที่มั่นคง ควบคู่น้อมนำหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง วันที่ 4 พ.ย.66 นายธนเดช พระอารักษ์ นายอำเภอเบญจลักษ์ จังหวัดศรีสะเกษ เปิดเผยว่า ตนพร้อมด้วยหัวหน้าส่วนราชการอำเภอเบญจลักษ์ ได้ร่วมลงพื้นที่ติดตามความก้าวหน้าการดำเนินงานโครงการหนึ่งตำบล หนึ่งหมู่บ้านยั่งยืน (Sustainable Village) และประเมินผลการปฏิบัติหน้าที่ของนายณรงค์ เถาว์บุญ ผู้ใหญ่บ้านโนนเชียงสอน พร้อมทั้งพบปะพูดคุยแลกเปลี่ยนแนวทางการพัฒนาหมู่บ้านยั่งยืนร่วมกับผู้นำชุมชนและประชาชนในหมู่บ้าน โดยมี นายสนองชัย โชติรัตน์ ปลัดอำเภอประจำตำบล และนายพยอม เครือบุตร กำนันตำบลหนองหว้า คณะกรรมการประเมินผลการปฏิบัติหน้าที่ของผู้ใหญ่บ้าน ร่วมลงพื้นที่ ณ บ้านโนนเชียงสอน หมู่ที่ 7 ตำบลหนองหว้า อำเภอเบญจลักษ์ จังหวัดศรีสะเกษ นายธนเดช พระอารักษ์ นายอำเภอเบญจลักษ์ กล่าวว่า กระทรวงมหาดไทยได้น้อมนำแนวพระดำริ “หมู่บ้านยั่งยืน” (Sustainable Village) ของสมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าสิริวัณณวรี นารีรัตนราชกัญญา มาดำเนินการขับเคลื่อนโครงการ “หนึ่งตำบล หนึ่งหมู่บ้านยั่งยืน” เพื่อพัฒนาคุณภาพชีวิตของประชาชนในหมู่บ้าน ให้มีความเป็นอยู่ที่ดีขึ้น ลดความเหลื่อมล้ำทางเศรษฐกิจและสังคม พร้อมทั้งขับเคลื่อนเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน (Sustainable Development Goals: SDGs) ด้วยการน้อมนำหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงมาประยุกต์ใช้ ภายใต้เป้าหมายการสร้างความยั่งยืนให้ครอบคลุมในทุกมิติ ทั้งด้านสังคม เศรษฐกิจ และสิ่งแวดล้อม โดยการส่งเสริมการรวมกลุ่ม เสริมสร้างแนวทางการพึ่งพาตนเองของประชาชนในหมู่บ้าน เพื่อสร้างความมั่นคงในชีวิต ความมั่นคงด้านอาหาร ความมั่นคงในเครื่องนุ่งห่ม การถ่ายทอดภูมิปัญญาสู่เด็กเยาวชน ตลอดจนการรักษาสิ่งแวดล้อมและขนบธรรมเนียมประเพณีไทย เพื่อให้ประชาชนในหมู่บ้านชุมชนได้พัฒนาไปสู่การมีคุณภาพชีวิตที่ดีอย่างยั่งยืน “อำเภอเบญจลักษ์ได้ขับเคลื่อนโครงการ “หนึ่งตำบล หนึ่งหมู่บ้านยั่งยืน” ของกระทรวงมหาดไทย ด้วยความมุ่งมั่นตั้งใจของผู้นำท้องที่ และความสมัครสมานสามัคคีของพี่น้องประชาชนในหมู่บ้าน ร่วมแรงร่วมใจกันพัฒนาพื้นที่หมู่บ้านให้เป็นพื้นที่แห่งความยั่งยืน ด้วยการปลูกพืชผักสวนครัว สร้างความมั่นคงทางอาหาร น้อมนำพระราชดำริสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ตามโครงการ “บ้านนี้มีรัก ปลูกผักกินเอง” และ “ทางนี้มีผล ผู้คนรักกัน” พร้อมทั้งส่งเสริมการละเล่นร้องรำทำเพลงพื้นบ้าน การถ่ายทอดภูมิปัญญาและวิถีชีวิตให้กับเด็กและเยาวชนคนรุ่นใหม่ ให้เป็นผู้รู้จักการใช้ชีวิตแบบพึ่งพาตนเอง โดยมีข้าราชการในพื้นที่ ทั้งปลัดอำเภอ พัฒนากร ฯลฯ ตลอดจนผู้นำท้องที่ คือ กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน คณะกรรมการหมู่บ้าน ทำให้เกิดผลเป็นรูปธรรม คือ ความรู้รักสามัคคี เป็นพื้นที่แห่งความสุขที่ยั่งยืน โดยเมื่อวันที่ 24 ก.ค. 66 ทางอำเภอเบญจลักษ์ได้รับเกียรติจากนายสุทธิพงษ์ จุลเจริญ ปลัดกระทรวงมหาดไทย ลงพื้นที่มาตรวจราชการจังหวัดศรีสะเกษ และมาพบปะตรวจเยี่ยมพี่น้องประชาชนในพื้นที่อำเภอเบญจลักษ์ พร้อมทั้งมีดำริให้พัฒนาขยายผลทำให้ทุกหมู่บ้านของอำเภอเบญจลักษ์ เป็นหมู่บ้านยั่งยืนครบทั้ง 67 หมู่บ้าน ด้วยปณิธานที่มุ่งมั่นในการบำบัดทุกข์ บำรุงสุข” นายธนเดชฯ กล่าว นายธนเดช พระอารักษ์ นายอำเภอเบญจลักษ์ กล่าวเพิ่มเติมว่า จากการลงพื้นที่ตรวจเยี่ยมบ้านโนนเชียงสอน พร้อมทั้งประชุมพบปะพูดคุยร่วมกันกับผู้นำชุมชน และพี่น้องชาวบ้านในพื้นที่ ตนยังได้ชี้แจงแนวทางการขับเคลื่อนโครงการ “หนึ่งตำบล หนึ่งหมู่บ้านยั่งยืน” อีกครั้งหนึ่ง เพื่อให้ทุกคนได้เข้าใจในแนวทางเดียวกันและช่วยกันน้อมนำไปทำให้บรรลุเป้าหมายความสำเร็จ พร้อมนี้ ตนยังได้เน้นย้ำเพิ่มเติมให้ทุกคนช่วยกันส่งเสริมให้ทุกครัวเรือนปลูกพืชผักสวนครัว รั้วกินได้ เพื่อลดรายจ่าย เพิ่มรายได้ เสริมสร้างความมั่นคงทางอาหาร อีกทั้งเน้นย้ำให้คณะกรรมการกลางหมู่บ้าน ตระหนักถึงบทบาทหน้าที่ของตนเอง เพื่อ “บำบัดทุกข์ บำรุงสุข” ให้กับราษฎรในหมู่บ้าน รวมถึงให้ผู้ใหญ่บ้านจัดทำป้ายคุ้ม มีการพบปะกันเป็นประจำในระดับคุ้มบ้าน เพื่อดูแลช่วยเหลือพึ่งพาอาศัยกัน ตลอดจนให้ทุกคนในหมู่บ้านรักษาความสะอาดบ้านเรือนให้ถูกสุขลักษณะ รณรงค์ให้ประชาชนรู้จักการแยกขยะก่อนทิ้งลงถัง บริหารจัดการขยะมูลฝอย บริหารจัดการน้ำเพื่อการเกษตร วางแนวทางในการแก้ไขและป้องกันปัญหายาเสพติดในพื้นที่ การนำแผนผังภูมิสังคมมาใช้ในการพัฒนาพื้นที่ และประชาสัมพันธ์แอปพลิเคชั่น “ThaiD” โดยให้คำแนะนำในการติดตั้งรวมถึงการใช้งานแอปพลิเคชั่น เพื่อเข้าถึงการบริการภาครัฐ และระบบดิจิตอล ID “อำเภอเบญจลักษ์ จะดำเนินการขยายผล “หมู่บ้านยั่งยืน” ให้ครอบคลุมไปสู่ 5 ตำบล 67 หมู่บ้าน ภายในปี 2566 นี้ ด้วยการขับเคลื่อนทำโครงสร้างพื้นฐาน จัดระเบียบแต่ละหมู่บ้านแต่ละคุ้มให้มั่นคงเป็นระเบียบ สะอาด สวยงาม และสร้างความมั่นคงทางอาหาร รวมถึงส่งเสริมอาชีพให้แก่ประชาชนในพื้นที่ โดยน้อมนำหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงมาปรับใช้เป็นแนวทางในการปฏิบัติ เพื่อให้เกิด “หมู่บ้านยั่งยืน” (Sustainable Village) นำไปสู่การพัฒนาพื้นที่ ทำให้ประชาชนทุกพื้นที่ของอำเภอเบญจลักษ์ มีความสุขในทุกมิติอย่างยั่งยืน” นายธนเดชฯ กล่าวในช่วงท้าย จำนวนผู้ชม : 435 Leave a ReplyFacebook Comments More Articles By the same author เปิดปฏิบัติการ “เชียงรายฟ้าใส” จับร้านคาราโอเกะค้ากามเด็กอายุ 13 ปี ดำเนินคดีโทษหนัก 6 ข้อ อุทัย มณี พ.ย. 08, 2023 วันนี้ 8 พ.ย. 66 นายพุฒิพงศ์ ศิริมาตย์ ผู้ว่าราชการจังหวัดเชียงราย… BBC พาไปรู้จัก โคกหนองนาโมเดล หลังนายกฯ เศรษฐา ประกาศเอาไปโชว์ที่เวทียูเอ็น อุทัย มณี ก.ย. 17, 2023 วันที่ 17 กันยายน 2566 ระหว่างการลงพื้นที่ของนายเศรษฐา ทวีสิน… รายงานพิเศษ : เปิดแนวคิด “มจร” เพื่อก้าวสู่นานาชาติ และ “ความคาดหวัง” จาก “พระนิสิตต่างประเทศ” อุทัย มณี ธ.ค. 09, 2022 เมื่อปลายเดือนสิงหาคม 2565 ที่ผ่านมา เกิดการเปลี่ยนแปลงผลิกโฉมอย่างขนานใหญ่ในมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัยนั่นคือ… อธิบดีพช. พร้อมด้วยประธานสภาสตรีแห่งชาติฯ ลงพื้นที่ฟังเสียงประชาชน ย้ำโคก หนอง นา คือ หนทางสู่ความยั่งยืน อุทัย มณี ก.ย. 11, 2021 วันที่ 11กันยายน 2564 นายสุทธิพงษ์ จุลเจริญ อธิบดีกรมการพัฒนาชุมชน… สมัชชามหาคณิสสร : มรดกชิ้นสุดท้ายของมหานิกายที่เหลืออยู่ (มีรายชื่อผู้ร่วมก่อตั้ง) อุทัย มณี ก.พ. 21, 2021 เมื่อเร็ว ๆ นี้ เห็นพระพรหมโมลี กรรมการมหาเถรสมาคม… “เทวัญ”ได้แล้ว! ตัวเลข 40,000 วัดกระทบภัยโควิด-19 สัปดาห์หน้าได้ความชัดเจนจาก พศ. ชง ครม.ช่วย อุทัย มณี พ.ค. 06, 2020 วันที่ 6 พ.ค.2563 เวลา 08.30 น. นายเทวัญ ลิปตพัลลภ รัฐมนตรีประจำสำนักนายกรัฐมนตรี… “วิสาร” เผย ปชช. ถูกรัฐประกาศทับที่ดิน “ร้องคืนได้” ตามโครงการ “แก้ไขในสิ่งผิด” ของ มท. อุทัย มณี ก.พ. 06, 2024 เมื่อวันที่ 6 กุมภาพันธ์ 2567 เวลา 16.00 น. ที่อาคารรัฐสภา สัปปายะสภาสถาน… กมธ.ศาสนาฯสภาฯรับเรื่องแล้ว! คำขอความเป็นธรรมให้กับ เจ้าคณะปทุมธานีถูก มส.ปลด อุทัย มณี ต.ค. 05, 2021 วันอังคารที่ 5 ตุลาคม 2564 เวลา 11.05 น. ณ จุดรับยื่นหนังสือ ชั้น 1 (โซนกลาง)… “สมเด็จธงชัย” และ “ปลัดเก่ง” เปิดงานมหกรรมหมู่บ้านรักษาศีล 5 ต้นแบบและการจัดแสดงจำหน่ายผลิตภัณฑ์สัมมาชีพชุมชนและ OTOP ระดับประเทศ อุทัย มณี ม.ค. 21, 2023 วันที่ 21 ม.ค. 66 ที่อาคารปฏิบัติธรรมเฉลิมพระเกียรติ 84 พรรษา มหาราชา… Related Articles From the same category จี้รัฐเร่งดับไฟใต้!ชาวพุทธร่วมขบวนแห่รถ100คัน ชาวพุทธใต้ร่วมขบวนแห่รถ100คันจี้รัฐเร่งดับไฟใต้ พร้อมแสดงความอาลัยแก่พระครูประโชติรัตนานุรักษ์และพระลูกวัดรัตนานุภาพที่มรณภาพ… จากมัสยิดสู่วัดฮินดู อินเดียหวังดึงนักท่องเที่ยว 1.5 แสนคนต่อวัน วันที่ 23 มกราคม 2567 อินเดียทำพิธีเปิดตัววัดพระราม แห่งอโยธยาอย่างยิ่งใหญ่… ‘ปาฏิหาริย์ บารมีหลวงพ่อคูณ’ ช่วยทหาร EOD3จว.แดนใต้ 'ปาฏิหาริย์ บารมีหลวงพ่อคูณ' ช่วยทหาร EOD3จว.แดนใต้ พิธีพุทธาภิเกษวาระแรก… “ปลัดเก่ง” เยี่ยมศูนย์อนุรักษ์ช้างไทยจังหวัดลำปาง ยกพระพุทธพจน์ “วิสฺสาสปรมา ญาติ” ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง กำชับ“บำบัดทุกข์ บำรุงสุข” ดูแลประชาชนแบบใกล้ชิด วันที่ 8 ก.ค. 66 เวลา 16.00 น. ที่ห้องกิริณี อาคารกัลยาณิวัฒนาการุณย์… ปลัดมหาดไทยเปิด “พุทธอารยเกษตร มจร” ขอนแก่น เมื่อวันที่ 31 กรกฎาคม 2565 นายสุทธิพงษ์ จุลเจริญ ปลัดกระทรวงมหาดไทย…
Leave a Reply