ชาวบ้านปลื้มนโยบาย “โคก หนอง นา พช.” ช่วยลดรายจ่ายช่วงประสบภัยโควิด-19
“เดิมตนเองทำธนาคารขยะในชุมชน มีคนมาดูงานตลอด ช่วงหลังเกิดโควิด ไม่มีคนมา เมื่อทางพัฒนาชุมชนอำเภอชวนทำโคก หนอง นา รีบสมัคร และทำเลย ตรงนี้ช่วยได้มาก ตอนนี้มีรายได้จากเลี้ยงไก่ เป็ด และผักปลอดสารพิษ ตลาดต้องการมาก เพราะในตำบลหินเหล็กไฟมีคนอาศัยอยู่ 2 พันกว่าครอบครัว มีต่างชาติมาอยู่เยอะ พวกนี้ต้องการผักปลอดสารพิษ บางคนเป็นมะเร็งยิ่งต้องการ โคก หนอง นา ทำให้ตนเองและครอบครัว นอกจากลดรายได้แล้ว ยังมีรายได้เพิ่มขึ้นในช่วงโควิดแบบนี้..”
Post navigation
Posted in:
Leave a Reply