ผู้ว่าฯ เมืองอุบลฯ ผนึกกำลังภาคีเครือข่ายขับเคลื่อน“อำเภอบำบัดทุกข์ บำรุงสุข” สร้างความสุขแบบยั่งยืนให้ชุมชน วันที่ 6 มิ.ย. 66 นายชลธี ยังตรง ผู้ว่าราชการจังหวัดอุบลราชธานี เผยว่า จังหวัดอุบลราชธานีมีความปรารถนา (Passion) และมุ่งมั่นตั้งใจในการ “บำบัดทุกข์ บำรุงสุข” ส่งเสริมและพัฒนาคุณภาพชีวิตของพี่น้องประชาชนให้มีคุณภาพชีวิตดีและมีความสุขอย่างยั่งยืนตามเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืนขององค์การสหประชาชาติ (UN SDGs) ด้วยการขับเคลื่อนโครงการ/กิจกรรมเพื่อเสริมสร้างสิ่งที่ดีในพื้นที่ในทุกมิติ โดยเน้นย้ำให้นายอำเภอทุกอำเภอ ได้เป็นผู้นำ “ทีมอำเภอ” อันประกอบด้วย ทีมที่เป็นทางการ ได้แก่ ปลัดอำเภอ ข้าราชการ กำนัน ผู้ใหญ่บ้าน คณะกรรมการหมู่บ้าน ผู้บริหารองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น และทีมที่ไม่เป็นทางการ (ทีมจิตอาสา) ได้แก่ ภาคีเครือข่ายในพื้นที่ทั้ง 7 ภาคี คือ ภาคราชการ ภาคผู้นำศาสนา ภาควิชาการ ภาคเอกชน ภาคประชาชน ภาคประชาสังคม และภาคสื่อสารมวลชน เพื่อลดช่องว่างที่อาจจะส่งผลต่อความต่อเนื่องของแนวนโยบายหรือแนวทางการทำงานที่หนุนเสริมให้เกิดสิ่งที่ดีในพื้นที่จากการที่นายอำเภอหรือข้าราชการต้องย้ายไปดำรงตำแหน่งอื่นหรือเกษียณอายุราชการ โดยมี “ทีมอำเภอ” เป็นผู้สานต่อสิ่งที่ดี ถ่ายทอดไปยังนายอำเภอท่านใหม่ และหลอมรวมพลังความสามัคคีของคนในชุมชน “ตนได้มอบหมายให้นายกําพล สิริรัตตนนท์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดอุบลราชธานี เป็นประธานในกิจกรรมรวมพลังภาคีเครือข่ายลงพื้นที่อำเภอศรีเมืองใหม่ติดตามการขับเคลื่อนโครงการ “อำเภอบำบัดทุกข์ บำรุงสุข” แบบบูรณาการอย่างยั่งยืน ซึ่งได้มีการจัดกิจกรรมปลูกต้นไม้เพื่อเป็นแหล่งเศรษฐกิจให้ชุมชน ณ สวนมุข บ้านป่ากุงน้อย หมู่ที่ 2 ตำบลลาดควาย กิจกรรมการมอบกล้าพันธุ์ต้นไม้ จำนวน 5,000 ต้น ให้แก่ส่วนราชการและพี่น้องประชาชน กิจกรรม Kick Off การปลูกต้นไม้ ณ วัดศรีมงคล บ้านไร่ หมู่ที่ 4 ตำบลตะบ่าย และกิจกรรม Kick Off การก่อสร้างฝายมีชีวิต ณ ลำห้วยตุงลุง บ้านไร่ หมู่ที่ 4 ตำบลตะบ่าย โดยได้รับเมตตาจาก คณะสงฆ์ เป็นหลักชัยนำหัวหน้าส่วนราชการอำเภอ หัวหน้าหน่วยงานรัฐวิสาหกิจ ผู้บริหารองค์การปกครองส่วนท้องถิ่น ผู้บริหารสถานศึกษา สมาชิกแม่บ้านมหาดไทย จังหวัดอุบลราชธานี อำเภอศรีเมืองใหม่ กำนัน/ผู้ใหญ่บ้าน กลุ่มองค์กรภาคประชาชน/เอกชน และประชาชนจิตอาสาเข้าร่วมกิจกรรมเป็นจำนวนมาก” นายชลธี ฯ กล่าว นายชลธี ยังตรง ผู้ว่าราชการจังหวัดอุบลราชธานี กล่าวอีกว่า จังหวัดอุบลราชธานีได้นำแนวทางการทำงานตามนโยบายของท่านปลัดกระทรวงมหาดไทยที่ได้เน้นย้ำให้ผู้ว่าราชการจังหวัดและนายอำเภอ ต้องมุ่งมั่นในการสร้างทีมงานที่มีแนวทางการทำงานลงพื้นที่เข้าถึงประชาชนตามหลักการทำงานที่สมเด็จ ฯ กรมพระยาดำรงราชานุภาพ ประทานไว้ว่า “รองเท้าสึกก่อนกางเกงขาด” และ “ผู้นำ” ไม่สามารถทำงานคนเดียวได้ “ต้องมีทีม” และต้องนำทีมลงไปรับฟังปัญหาของพี่น้องประชาชน จึงเป็นที่มาของโครงการอำเภอบำบัดทุกข์ บำรุงสุข แบบบูรณาการอย่างยั่งยืน ที่กระทรวงมหาดไทยมุ่งเน้นให้นายอำเภอในฐานะนายกรัฐมนตรีของอำเภอ สร้างทีมงานทุกระดับในพื้นที่ ได้แก่ ทีมจังหวัด ทีมอำเภอ ทีมตำบล และทีมหมู่บ้าน ซึ่งในทีมงานแต่ละระดับจะต้องมีทีมงานคู่ขนาน ทั้งทีมงานที่เป็นทางการตามกฎหมาย เช่น คณะกรรมการอำเภอ คณะกรรมการตำบล คณะกรรมการหมู่บ้าน และทีมงานที่ไม่เป็นทางการหรือทีมงานจิตอาสา ประกอบไปด้วย 7 ภาคีเครือข่าย อันได้แก่ ภาครัฐ ภาคเอกชน ภาคประชาชน ภาคประชาสังคม ภาคศาสนา ภาควิชาการ และภาคสื่อสารมวลชน โดยทุกภาคส่วนมาร่วมกันขับเคลื่อนการบำบัดทุกข์ บำรุงสุขให้กับประชาชนในพื้นที่ ให้รับรู้ มีส่วนร่วมและเกิดการแก้ไขปัญหาอย่างเป็นรูปธรรม โดยนายอำเภอต้องเป็นผู้นำการสร้าง Partnership ในพื้นที่ ด้วยการสร้างทีมและพบปะพูดคุยกับทีมอย่างสม่ำเสมอ เพื่อเป็นเครื่องยืนยันว่า นายอำเภอ พร้อมที่จะเป็นผู้นำการขับเคลื่อนมาสู่พื้นที่ และพร้อมที่จะ Change for Good สร้างสิ่งที่ดีให้เกิดขึ้นกับพี่น้องประชาชน ซึ่งนำมาสู่การทำงานที่มาจากการร่วมมือกันของทุกฝ่ายในพื้นที่ ที่จะช่วยกันสอดส่องดูแล สร้างการพัฒนาร่วมกัน ก่อให้เกิดผลลัพธ์ที่ดีของการทำงานอย่างเป็นรูปธรรมและยั่งยืน นายชลธี ยังตรง ผู้ว่าราชการจังหวัดอุบลราชธานี กล่าวเพิ่มเติมว่า การหลอมรวมพลังสร้างความรักสามัคคีของภาคีเครือข่ายทุกภาคส่วนขับเคลื่อนการจัดกิจกรรมในครั้งนี้ ไม่ว่าจะเป็นการปลูกต้นไม้เพื่อเป็นแหล่งเศรษฐกิจให้ชุมชน การมอบกล้าพันธุ์ต้นไม้ จำนวน 5,000 ต้น ให้แก่ส่วนราชการและพี่น้องประชาชน และกิจกรรม Kick Off การปลูกต้นไม้ ณ วัดศรีมงคล เพื่อสร้างพื้นที่ธรรมชาติพร้อมทั้งเป็นคลังอาหารจากพื้นดินให้กับชุมชน รวมทั้งกิจกรรม Kick Off การก่อสร้างฝายมีชีวิตจากวัสดุในท้องถิ่น ณ ลำห้วยตุงลุงเพื่อแก้ปัญหาภัยแล้งและอุทกภัยนั้น ล้วนสอดคล้องกับหลักการทรงงานและหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงตามพระราชดำริของพระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร และพระบรมราชโองการของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว “ประเทศชาติมั่นคง ประชาชนมีความสุข แก้ไขในสิ่งผิด สืบสานในพระราชปณิธาน ภายใต้ปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง” อันจะก่อให้เกิดการบำบัดทุกข์ บำรุงสุข ให้แก่พี่น้องประชาชนอย่างแท้จริง นอกจากนี้ยังเป็นการเจริญรอยตามแนวพระราชดำริของสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี โครงการ “บ้านนี้มีรัก ปลูกผักกินเอง” และ “ทางนี้มีผล ผู้คนรักกัน” เสริมสร้างความมั่นคงด้านอาหารอย่างยั่งยืน สร้างความรักความสามัคคีให้เกิดขึ้นในครัวเรือน ชุมชน สังคม ทำให้ประชาชนสามารถพึ่งพาตนเองได้ ตามหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง ช่วยส่งเสริมและสนับสนุนการพัฒนาคุณภาพชีวิตของประชาชนในหมู่บ้านให้มีความเป็นอยู่ที่ดีขึ้น ลดความเหลื่อมล้ำ ด้วยการบูรณาการภาคีเครือข่ายร่วมกัน “บำบัดทุกข์ บำรุงสุข” นำไปสู่การเป็น “หมู่บ้านยั่งยืน (Sustainable Village)” ช่วยขับเคลื่อนเป้าหมายการพัฒนาที่ยั่งยืน (Sustainable Development Goals: SDGs) และยังจะทำให้พี่น้องประชาชนและทุกคนได้ตระหนักรู้ถึงความสำคัญของความมั่นคงด้านอาหาร ความสำคัญของดิน ตามแนวคิด “อาหารก่อกำเนิดเกิดจากดิน” เนื่องในวันดินโลก (World Soil Day) อีกด้วย “โครงการอำเภอบำบัดทุกข์ บำรุงสุข แบบบูรณาการอย่างยั่งยืน จะสร้างแรงบันดาลใจ และ Passion ให้ทุกคนในพื้นที่มาร่วมกันค้นหาปัญหาและกำหนดแนวทางไปสู่การแก้ไขปัญหาและพัฒนาคุณภาพชีวิตของพี่น้องประชาชนให้ดีขึ้น รวมทั้งส่งเสริมพลังการมีส่วนร่วมให้เพิ่มพูน ให้ทำงานร่วมกันได้อย่างยั่งยืน และขอขอบคุณภาคีเครือข่ายทุกภาคส่วนที่ทำให้กิจกรรมนี้ลุล่วงสำเร็จตามเป้าหมาย นับเป็นจุดเริ่มต้นสำคัญในการทำให้การพัฒนาพื้นที่ในจังหวัดอุบลราชธานี เป็นต้นแบบให้กับหมู่บ้านอื่น ๆ พัฒนาไปด้วยพลังภาคีเครือข่าย Partnership เพื่อที่จะทำให้อุบลราชธานีเป็นจังหวัดที่มีความสุขอย่างยั่งยืนตลอดไป” นายชลธี ฯ กล่าวในช่วงท้าย จำนวนผู้ชม : 170 Leave a ReplyFacebook Comments More Articles By the same author “เมืองคอน”จัดพิธีทอดผ้าป่าสมทบทุน “โครงการทุนเล่าเรียนหลวงสำหรับพระสงฆ์ไทย” อุทัย มณี พ.ย. 13, 2022 "จังหวัดนครศรีธรรมราช" บูรณาการทุกภาคส่วน ประกอบพิธีทอดผ้าป่าสมทบทุน… “ยธ.” ทอดผ้าป่าสมทบทุนโครงการทุนเล่าเรียนหลวงสำหรับพระสงฆ์ไทย ประจำปีพุทธศักราช 2565 อุทัย มณี พ.ย. 14, 2022 กระทรวงยุติธรรม จัดพิธีทอดผ้าป่าสมทบทุน โครงการทุนเล่าเรียนหลวงสำหรับพระสงฆ์ไทยของกระทรวงยุติธรรม… อำเภอศีขรภูมิ จังหวัดสุรินทร์ จัดกิจกรรม “1 หมู่บ้าน 1 ทางนี้มีผล ผู้คนรักกัน” สร้างความมั่นคงทางอาหาร อุทัย มณี มิ.ย. 09, 2023 วันที่ 9 มิ.ย. 66 นายกิตติ สัตย์ซื่อ นายอำเภอศีขรภูมิ เปิดเผยว่า… “ผู้บริหารม.สงฆ์ มจร” อนุเคราะห์ซื้อแตงกวาชาวสวนประสบภัยโควิด-19 อุทัย มณี เม.ย. 04, 2020 วันที่ 4 เมษายน 2563 พระโสภณวชิราภรณ์ รองอธิการบดีฝ่ายกิจการต่างประเทศ… เรื่องเล่า : พระธาตุเจดีย์มอญทุ่งก้างย่าง อุทัย มณี ม.ค. 22, 2024 ในวันอาทิตย์ที่ 7 เมษายน 2567 ที่จะถึงนี้ จะมีงานสำคัญอีกครั้งหนึ่งในชีวิตนั่นคือ การบรรจุพระธาตุและยกฉัตร… ปลัดมหาดไทย มอบรางวัลผลงานผลิตภัณฑ์ Young OTOP ต่อยอดภูมิปัญญาผลิตภัณฑ์ชุมชนสู่สากล “สามเณร” จากจังหวัดปัตตานีติด “รางวัลขวัญใจคณะกรรมการ” อุทัย มณี ส.ค. 25, 2023 วันที่ 25 ส.ค. 66 เวลา 13.30 น. ที่ ศูนย์การค้าสามย่านมิตรทาวน์ ชั้น… ในหลวงโปรดเกล้า ฯ พระราชทานทรัพย์สร้าง “ศาลาวัดป่าศรีแสงธรรม” อุทัย มณี ส.ค. 20, 2021 วันที่ 20 สิงหาคม 2564 พระบาทสมเด็จพระวชิรเกล้าเจ้าอยู่หัว พระราชทานทรัพย์ส่วนพระองค์สร้างศาลาปฏิบัติธรรมโคก… สมเด็จพระสังฆราชทรงโปรดให้คณะกรรมการ มส.ชุดใหม่เข้าถวายสักการะ อุทัย มณี ต.ค. 24, 2019 สมเด็จพระสังฆราชทรงโปรดให้คณะกรรมการ มส.ที่ได้รับโปรดเกล้าแต่งตั้งใหม่ในรัชกาลที่… สปสช.นิมนต์’รองอธิการบดี มจร’บรรยายพระสงฆ์ไทยกับสิทธิหลักประกันสุขภาพแห่งชาติ อุทัย มณี ส.ค. 01, 2019 สปสช.นิมนต์'รองอธิการบดี มจร'บรรยายพระสงฆ์ไทยกับสิทธิหลักประกันสุขภาพแห่งชาติ… Related Articles From the same category ขอเชิญรับเสด็จในหลวง -พระราชินี เนื่องในการทรงบำเพ็ญพระราชกุศล “วันมาฆบูชา” วันที่ 11 ก.พ. 65 พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระนางเจ้าฯ… จัดฉลอง 84 ปี หลวงพ่อสอิ้ง พระเถระเมืองสุพรรณยิ่งใหญ่ พระศรีธวัชเมธี (ชนะ ธมฺมธโช ป.ธ.๙) ผู้ช่วยเจ้าอาวาสวัดราชบุรณราชวรวิหาร… พาเข้าวัดเก็บขยะ! นิติม.ราชภัฏสุราษฎร์ธานี จัดกิจกรรมต้อนรับน้องใหม่ เมื่อวันที่ 21 กันยายน 2562 ที่ผ่านมา นักศึกษาคณะนิติศาสตร์ ภาค… กลุ่มชาวพุทธฟ้องผอ.พุทธฯ วันนี้เวลา 10.00 น. ( วันที่ 13 ธ.ค.61) ที่ศาลอาญาคดีทุจริตและประพฤติมิชอบกลาง… ศาสตราจารย์นักปรัชญาชื่อดังส่งจดหมายเปิดผนึกถึง “มหาเถรสมาคม” วันนี้ (19 เม.ย.64) หลังกลับมาครองจีวรของ “อดีตพระพรหมสิทธิ" และพระภิกษุอีก…
Leave a Reply