คณะครู -นักเรียนวินิตศึกษาลพบุรี “ปลื้ม” รัฐมนตรีศึกษาลงพื้นที่ตรวจเยี่ยม วันที่ 14 มีนาคม 2567 เวลา 13.00 น. ณ โรงเรียนวินิตศึกษา ในพระราชูปถัมภ์ฯ แห่งที่ 2 ต.โพธิ์เก้าต้น อ.เมืองลพบุรี จ. ลพบุรี พล.ต.อ. เพิ่มพูน ชิดชอบ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงศึกษาธิการ พร้อมด้วย นายสุเทพ แก่งสันเทียะ ปลัดกระทรวงศึกษาธิการ ว่าที่ร้อยตรี ธนุ วงษ์จินดา เลขาธิการ สพฐ. นายมณฑล ภาคสุวรรณ์ เลขาธิการ สช. และคณะ เดินทางมาตรวจเยี่ยมโรงเรียนวินิตศึกษา ฯ โดยมี พระเทพเสนาบดี เจ้าคณะจังหวัดลพบุรี ในฐานะผู้อำนวยการโรงเรียนวินิตศึกษา ในพระราชูปถัมภ์ฯ ว่าที่ร้อยตรี ทรงพล แป้นแก้ว รองผู้ว่าราชการจังหวัดลพบุรี คณะผู้บริหาร เจ้าหน้าที่ นักเรียนโรงเรียนวินิตศึกษา ฯ และเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้องร่วมต้อนรับ เมื่อไปถึง พล.ต.อ. เพิ่มพูน ชิดชอบ และคณะได้เยี่ยมชมผลผลิตของนักเรียนวินิตศึกษา เช่น คาเฟ่ร้านกาแฟ น้ำเลม่อนโซดา ไข่เค็มดินสอพอง นำยาอเนกประสงค์ ผักปลอดสารพิษ บ้านนี้มีรักปลูกผักกินเอง ผลผลิตจากป่า 3 อย่างประโยชน์ 4 อย่าง กล้วยฉาบ สาธิตการขัดแยกขยะของนักเรียน และรวมทั้งชมนิทรรศการ การเรียนออนไลน์ โดยแต่ละบูธจะมีนักเรียนสาธิตการทำและบรรยายทั้งภาษาไทยและอังกฤษ ต่อจากนั้นรัฐมนตรีกระทรวงศึกษาธิการพร้อมคณะได้พบปะกับข้าราชการในสังกัดกระทรวงศึกษาธิการ และผู้บริหารจังหวัดลพบุรี พล.ต.อ. เพิ่มพูน ชิดชอบ กล่าวว่า วันนี้เดินทางมาจังหวัดลพบุรี อย่าถือว่าเป็นการมอบนโยบาย ถือว่าเดินทางมาร่วมพูดคุยโดยเฉพาะนโยบายที่ให้ไว้ตั้งแต่เข้ามาดำรงตำแหน่งคือ เรียนดี มีความสุข รวมทั้ง 1 อำเภอ 1 โรงเรียนคุณภาพ ซึ่งประเด็นเหล่านี้เราต้องจับมือแล้วเดินไปด้วยกัน เพราะโรงเรียน กระทรวงศึกษาธิการ ไม่ได้ดูแลทั้งหมด บางโรงเรียนท้องถิ่นดูแล ตำรวจดูแล เราต้องทำงานร่วมกัน การจะเรียนดี มีความสุข เราจะต้องยึดอยู่ใน 2 ขา คือ หนึ่ง ทำอย่างไรให้นักเรียนเป็นเป็นเลิศ และสอง ทำอย่างไรให้เด็กเมื่อโตขึ้นมีความมั่นคงในชีวิต มีทักษะการใช้ชีวิต มีอาชีพ ยุคนี้เราต้องรู้เท่าทันโลก สมัยก่อนเราควบคุม IA ต่อไปเราต้องทำงานร่วมกับAI ปัจจุบันอาจมีเด็กบางคนครอบครัวมีปัญหาทางเศรษฐกิจ ไม่จบศึกษาภาคบังคับ อันนี้เราต้องช่วยกันให้เด็ก ๆ เหล่านี้เข้ามาในระบบ ให้เขาเรียนอย่างมีความสุข อยู่ในโรงเรียน อยู่กับครูก็ให้เขามีความสุขกับพวกเรา การศึกษาเป็นเรื่องของทุกคน ไม่ใช่ของกระทรวงศึกษาธิการอย่างเดียว อย่างนักเรียนโรงเรียนวินิตศึกษาที่ท่านเจ้าคุณดูแล เท่าที่ทราบน่าจะเป็นเลิศ เพราะไปต่อได้ ตามมหาวิทยาลัยต่าง ๆ ซึ่งในที่ประชุมนี้ มีหลายท่านล้วนจบจากวินิตศึกษา “ตั้งแต่เข้ามาดำรงตำแหน่ง ทำไปแล้วหลายเรื่องทั้งเรื่องไม่ต้องให้ครูอยู่เวร เพราะเคยเจอโรงเรียนบางแห่งมีครูผู้หญิง 2 คน ต้องอยู่เวรร่วมกันแบบนี้ไม่ปลอดภัย จึงขอให้กระทรวงมหาดไทยและสำนักงานตำรวจแห่งชาติ เข้ามาช่วยดูแลแทน เราต้องลดภาระครู คืนครูให้กับนักเรียน คืนครูให้อยู่กับครอบครัว ในขณะเดียวกันจะต้องลดภาระนักเรียนด้วย การบ้านไม่มีแล้ว ต้องทำที่โรงเรียน เด็กกลับไปจะได้อยู่กับครอบครัว จะได้อยู่กับพ่อกับแม่ ส่วนอีกเรื่องคือให้เพิ่มจำนวนภารโรง ของบประมาณไปแล้ว หากไม่ได้อาจจะต้องใช้งบกลาง ซึ่งเป็นอำนาจของนายกรัฐมนตรี และรวมทั้งการแก้ปัญหาความเหลื่อมล้ำของระบบการศึกษาตามโรงเรียนต่าง ๆ ตรงนี้ อาจต้องมาดูกันในภาพรวมว่าจะทำอย่างไร อยากให้ทุกท่านจับมือแล้วเดินไปด้วย โดยเฉพาะ 1 อำเภอ 1 โรงเรียนคุณภาพ อยากทำให้จบภายในปี 2567 นี้..” พระเทพเสนาบดี ระบุว่า ตอนนี้กำลังอบรมพระอุปัชฌาย์อยู่ที่วัดสามพระยา กรุงเทพมหานคร เมื่อรัฐมนตรีมาเยี่ยมที่โรงเรียนวินิตศึกษา จึงลาการอบรมมา เพราะมันจำเป็น “คณะครู นักเรียน ดีใจและปลื้มใจมากที่รัฐมนตรีท่านเดินทางมาตรวจเยี่ยม พร้อมกับชิมผลผลิตของรักเรียนตามบูธต่าง ๆ โรงเรียนวินิตศึกษา เรานอกจากสอนให้นักเรียนเป็นเลิศทางวิชาการแล้ว เราพยามฝึกให้พวกเธอมีทักษะในการในการใช้ชีวิต ด้วย เช่น ไข่เค็มดินสอพอง กล้วยฉาบ ปลูกผักปลอดสารพิษ โรงเรียนวินิตศึกษาเรามีแปลงศาสตร์ของพระราชา มีแปลงโคก หนอง นา ภายในแปลงนี้กล้วย มีผัก หลากหลายชนิด เงินที่นักเรียนขายได้ ทางโรงเรียนไม่ได้เอาให้พวกเธอไปแจกจ่ายกันเอง เด็กสมัยนี้เราต้องสอนให้พึ่งตนเอง โรงเรียนวินิตศึกษาเป็นโรงเรียนการกุศลในพระพุทธศาสนา ปัจจุบันทั้งวินิตศึกษา 1 และวินิตศึกษา 2 มีนักเรียนรวมกันแล้วประมาณ 5 พันคน..” จำนวนผู้ชม : 1,809 Leave a ReplyFacebook Comments More Articles By the same author พระบอก!! ไม่รอแล้วนะจ๊ะ ?? ใครติดเชื้อโควิดไม่มีรถรับส่งติดต่อด่วน อุทัย มณี ก.ค. 16, 2021 วันที่ 16 ก.ค.64 สถานการณ์การแพร่ระบาดของเชื้อโควิด-19 ในประเทศไทยมีผู้ติดเชื้อเพิ่มขึ้นเป็นจำนวนมาก… สมเด็จพระสังฆราช ประทานโอวาทแก่ “บัณฑิต มจร” เตือนสติ สังคมปัจจุบัน ไม่รู้รอ แสวงหาทางลัดด้วยวิธีการ “ทุจริตหรือพิธีกรรมไร้สาระ” อุทัย มณี ธ.ค. 11, 2023 วันที่ 10 ธันวาคม 2566 เจ้าพระคุณ สมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ สมเด็จพระสังฆราช… เจริญสันติภาวนา วันมาฆบูชาสามัคคี คณะสงฆ์ยุโรปเหนือ อุทัย มณี ก.พ. 20, 2019 เมื่อวันที่ 19 ก.พ.2562 ที่ผ่าานมา เนื่อในวันวันมาฆบูชา คณะสงฆ์พระธรรมทูตสหภาพยุโรปเขต… มหาจุฬาฯวิทยาเขตสุรินทร์สุดล้ำ!จัดโสเหล่AI อุทัย มณี ม.ค. 29, 2019 วันที่ 31 ม.ค.2562 คณะพุทธศาสตร์ มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย… มติ มส.แต่งตั้ง “พระสังฆาธิการ” หลายตำแหน่ง อุทัย มณี ส.ค. 21, 2023 วันที่ 21 ส.ค. 66 ที่ วัดบวรนิเวศวิหาร กรุงเทพมหานคร นายพงศพล… ปลัดกระทรวงมหาดไทยชื่นชม “อาสาจราจรตัวน้อย” ศูนย์เด็กเล็กป่าสักลำพูน ปลูกผักกินเองบนที่ว่างสร้างอาหาร อุทัย มณี ม.ค. 13, 2023 ปลัดกระทรวงมหาดไทยจับมือนายกสมาคมแม่บ้านกระทรวงมหาดไทย… วธ.ร่วมกับชาวลำปางชวนนั่งรถม้า “เที่ยวชุมชน ยลวิถี ” กระตุ้นเศรษฐกิจหลังโควิด-19 อุทัย มณี ต.ค. 26, 2021 วันที่ 25 ตุลาคม 2564 นางยุพา ทวีวัฒนะกิจบวร ปลัดกระทรวงวัฒนธรรมเป็นประธานพิธีเปิดชุมชนคุณธรรมฯ… “จังหวัดเพชรบูรณ์” นำหลัก “บวร” ๓ ประสานขับเคลื่อนชุมชน “หว่านข้าว ถอนกล้า ดำนา และเก็บเกี่ยว เพื่อจัดงานบุญเจดีย์ข้าว” อุทัย มณี ก.ค. 29, 2021 วันที่ ๒๘ ก.ค. ๖๔ พระภาวนาวชิรปราการ (พระอาจารย์ปารมี)… “๑๓๔ ปี มจร” อุทัย มณี ส.ค. 17, 2021 พระเมตตาองค์ปิยมหาราช วีรกษัตริย์เปรื่องปราดทัศนวิสัย ทรงสถาปนามหาวิทยาลัย… Related Articles From the same category พ่อเมืองสุรินทร์ ทำพิธีขอขมา – ขอโทษชาวสุรินทร์ หลังมีกระแสไม่พอใจนำ “เณรแอ” มาร่วมพิธี งานช้างสุรินทร์ วันที่ 17 ธันวาคม 2564 นายสุวพงศ์ กิติภัทย์พิบูลย์ ผู้ว่าราชการจังหวัดสุรินทร์… เรื่องแปลก! “ณพลเดช” เผยวัดพระธาตุดอยคำเชียงใหม่ เพิ่งขอเป็นวัดได้สำเร็จ หลังค้างคากว่า 1,300 ปี เมื่อวันที่ 16 เมษายน 2567 เวลา 11.30 น. ที่วัดพระธาตุดอยคำ ต.แม่เหียะ… ในหลวงโปรดเกล้าฯ ถวายภัตตาหารเพลแด่ “พระเทพรัตนมุนี” รก.เจ้าอาวาสวัดสระเกศ วันที่ 1 กรกฎาคม 2564 เวลา 10.30 น. พระบาทสมเด็จพระวชิรเกล้าเจ้าอยู่หัว… ถวายเนื้อไก่แช่แข็ง 3,000 กิโลกรัมให้มหาจุฬา ฯ -โรงทานวัด วันนี้ (22 เม.ย.63) ณ อาคารหอฉันรวม มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย… “สีจีวร” เรื่อง “ธรรมดา” ที่ไม่ธรรมดาในสังคมสงฆ์ “สีจีวร” ของพระสงฆ์ กำลังถูกจับตามอง ใน “มุมวงแคบ”…
Leave a Reply