พ่อเมืองคอน “สุดปลื้ม!! กลุ่มเป้าหมายถังขยะเปียกลดโลกร้อน ดำเนินการแล้ว 100 เปอร์เซ็นต์ เน้นย้ำ ต้องทำต่อเนื่องเพื่อสร้างความยั่งยืนให้กับโลกใบเดียวนี้ วันที่ 28 มิ.ย. 66 นายอภินันท์ เผือกผ่อง ผู้ว่าราชการจังหวัดนครศรีธรรมราช เปิดเผยว่า จังหวัดนครศรีธรรมราชและชมรมแม่บ้านมหาดไทยจังหวัดนครศรีธรรมราช ร่วมให้การต้อนรับคณะผู้ประเมินโครงการถังขยะเปียกลดโลกร้อน โดยผู้ทวนสอบจากคณะผู้ประเมินภายนอก (VVB) นำโดยนายมโน สมุทระประภูต จากบริษัท บูโร เวอริทัส ประเทศไทย ลงพื้นที่จังหวัดนครศรีธรรมราชเพื่อทวนสอบโครงการถังขยะเปียกลดโลกร้อนในพื้นที่เป้าหมาย นายอภินันท์ เผือกผ่อง ผู้ว่าราชการจังหวัดนครศรีธรรมราช กล่าวว่า คณะผู้ประเมินภายนอก (VVB) โดยบริษัท บูโร เวอริทัส ประเทศไทย ได้ลงพื้นที่ทวนสอบโครงการถังขยะเปียกลดโลกร้อน จำนวน 2 พื้นที่ คือ 1) พื้นที่องค์การบริหารส่วนตำบลบางซ้าย อำเภอพระพรหม ในหมู่ที่ 5 หมู่ที่ 9 และหมู่ที่ 10 2) องค์การบริหารส่วนตำบลนาพรุ อำเภอพระพรหม ในหมู่ที่ 2 หมู่ที่ 3 และหมู่ที่ 4 โดยกำหนดเป้าหมายการทวนสอบตามโครงการฯ จำนวน 42 ครัวเรือน เข้าทวนสอบจริง จำนวน 45 ครัวเรือน มากกว่าเป้าหมาย 3 ครัวเรือน พบว่า ทุกครัวเรือนได้มีการติดตั้งและใช้งานถังขยะเปียกลดโลกร้อนจริงทั้งหมด โดยผลจากการลงพื้นที่ทวนสอบของคณะผู้ประเมินภายนอก (VVB) พบว่าทุกครัวเรือนได้มีการติดตั้งและใช้งานถังขยะเปียกลดโลกร้อนจริงทั้งหมด “จังหวัดนครศรีธรรมราชได้ดำเนินโครงการถังขยะเปียกลดโลกร้อน โดยได้สั่งการไปยังหน่วยงานที่เกี่ยวข้องประสานองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นทุกแห่งขับเคลื่อนโครงการถังขยะเปียกลดโลกร้อน ตามแนวทางและแผนปฏิบัติการที่กำหนด โดยให้มีการจัดทำแผนการดำเนินงานในพื้นที่ และประชาสัมพันธ์สร้างการรับรู้ความเข้าใจ สร้างความตระหนักและความร่วมมือจากพี่น้องประชาชนในการคัดแยกขยะเศษอาหารหรือขยะเปียกในครัวเรือน เพื่อช่วยลดขยะที่ต้นทาง ลดภาระทางงบประมาณของท้องถิ่นในการจัดการขยะ และยังช่วยแก้ไขปัญหาการเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิอากาศของโลก ทำให้ลูกหลานของเราได้อยู่อาศัยในโลกใบนี้ได้อย่างยั่งยืน” ผวจ.นครศรีธรรมราช กล่าวเน้นย้ำ นายอภินันท์ เผือกผ่อง ผู้ว่าราชการจังหวัดนครศรีธรรมราช กล่าวต่ออีกว่า ผลที่ได้รับจากการทำถังขยะเปียกลดโลกร้อน นอกเหนือจากการช่วยสร้างบรรยากาศสิ่งแวดล้อมที่ดีแล้วนั้น คือ การมีรายได้จากการจำหน่ายคาร์บอนเครดิตภาคสมัครใจกลับคืนสู่ท้องถิ่น โดยปรากฏอย่างชัดแจ้งเป็นครั้งแรกของประเทศไทย เมื่อวันที่ 21 มิถุนายน 2566 จังหวัดนำร่องทั้ง 4 จังหวัด คือ จังหวัดลำพูน สมุทรสงคราม เลย และอำนาจเจริญ ได้ประกาศความสำเร็จจากการจัดการขยะอาหารจากครัวเรือน เพื่อรับมือการเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิอากาศ และบรรลุเป้าหมายประเทศไทยที่ยั่งยืน (MOI’s Success on Food Waste Management for Climate Action and a Commitment to Sustainable Thailand) โดยท่านสุทธิพงษ์ จุลเจริญ ปลัดกระทรวงมหาดไทย และ ดร.วันดี กุญชรยาคง จุลเจริญ นายกสมาคมแม่บ้านมหาดไทย ได้เป็นประธานการประกาศความสำเร็จ โดยได้รับเกียรติจาก นายกฤษณ์ จิตต์แจ้ง กรรมการผู้จัดการ บมจ.ธนาคารกสิกรไทย (KBANK) และคุณกีต้า ซับบระวาล ผู้ประสานงานสหประชาชาติประจำประเทศไทย พร้อมคณะผู้แทนหน่วยงานใน UN ร่วมพิธีดังกล่าว นายมโน สมุทระประภูต ผู้ประเมินภายนอก (VVB) จากบริษัท บูโร เวอริทัส ประเทศไทย กล่าวว่าขอชื่นชมการบูรณาการการทำงานของกระทรวงมหาดไทย ที่ส่งเสริมบทบาทของภาคประชาชน โดยอาสาสมัครท้องถิ่นรักษ์โลก (อถล.) และ อาสาสมัครสาธารณสุขประจำหมู่บ้าน (อสม.) ในการขับเคลื่อนโครงการฯ เพื่อลดก๊าซเรือนกระจก เพื่อ change for good ไปสู่วิถีชีวิตใหม่ที่ดีกว่าเป็นวิถีชีวิตแบบ New Normal และการเป็นพลเมืองที่ดีของโลกที่ใส่ใจสิ่งแวดล้อม ผู้ว่าราชการจังหวัดนครศรีธรรมราช กล่าวในช่วงท้ายว่า การขับเคลื่อนโครงการถังขยะเปียกลดโลกร้อนนี้สะท้อนถึงการบูรณาการร่วมกับ อถล. และ อสม. อย่างแข็งขันในการเชิญชวนชาวบ้านเข้าร่วมโครงการฯ พร้อมทั้งใช้ถังขยะเปียกลดโลกร้อนอย่างถูกวิธีอย่างต่อเนื่อง อีกทั้งสามารถตอบข้อซักถามของ VVB ได้อย่างครบถ้วนเรียบร้อยและแสดงถึงประโยชน์ของการใช้ถังขยะเปียกลดโลกร้อนอย่างรอบด้าน และทางจังหวัดนครศรีธรรมราช พร้อมจะสนับสนุนโครงการฯ ดังกล่าวเพื่อการพัฒนาคุณภาพชีวิตของพี่น้องประชาชน และเป็นนโยบายสำคัญที่เราทุกคนจะช่วยกันและดำเนินการขยายผลเพื่อจะรักษาโลกใบเดียวนี้อย่างยั่งยืนสืบไป จำนวนผู้ชม : 17,781 Leave a ReplyFacebook Comments More Articles By the same author 9-0!มติคณะทำงาน 4 ฝ่ายแบน 3 สารพิษ ชง”บิ๊กตู่-กก.วัตถุอันตราย”มอบเป็นของขวัญปีใหม่ อุทัย มณี ต.ค. 07, 2019 "มนัญญา" ปลื้มมอบของขวัญคนไทยทั่วประเทศ มติคณะทำงาน 4 ฝ่าย… หลวงพ่อเณร ผู้เป็นเอตทัคคะด้าน “การรักษาศรัทธา” อุทัย มณี เม.ย. 17, 2023 มีคนส่งไลน์มาว่า “หลวงพ่อเณร” หรือ พระเทพประสิทธิมนต์ เจ้าอาวาสวัดศรีสุดาราม… “หนึ่งเดียวในโลก” ตักบาตรดอกเข้าพรรษา “วัดพระพุทธบาท สระบุรี” อุทัย มณี ก.ค. 20, 2024 วันที่ 20 ก.ค. 67 วานนี้ เวลา 19.00 น. ที่วัดพระพุทธบาท ราชวรมหาวิหาร… “กรมการศาสนา เชิญชวนพุทธศาสนิกชนร่วมทอดกฐิน “สืบสานรักษาประเพณีอันดีงามของไทย” อุทัย มณี ต.ค. 17, 2023 วันที่ 18 ตุลาคม 2566 นายชัยพล สุขเอี่ยม อธิบดีกรมการศาสนา (อศน.)… โปรดพระราชทานสัญญาบัตรตั้งสมณศักดิ์ 11รูป อธิการบดี “มมร” ขึ้นชั้นเทพ อุทัย มณี พ.ค. 07, 2021 เมื่อวันที่ 7 พ.ค.2564 เว็บไซต์ราชกิจจานุเบกษาได้เผยแพร่ประกาศพระราชทานสัญญาบัตรตั้งสมณศักดิ์… ศิษย์วัดพระธรรมกายแจงจัดธรรมยาตราเทศกาลปีใหม่๒๕๖๒ อุทัย มณี ธ.ค. 12, 2018 โฆษกคณะศิษย์ฯ วัดพระธรรมกาย ชี้แจงข้อมูลโครงการธรรมยาตราฯ… สร้างน้อยจองหมดภายใน 1 นาที!!…พระผงหัวช้างรุ่นแรก ปล.แหวน ทยาลุโก วัดป่าหนองนกกด อ.พังโคน จ.สกลนคร อุทัย มณี ก.พ. 03, 2023 2,566 องค์ จองหมดภายใน 30 วินาที!!... สุดยอดพิธีพุทธาภิเษก วัตถุประสงค์… “สมเด็จพระมหาวีรวงศ์-ปลัดมท.”ประชุมเตรียมงาน 100 ปี สมเด็จเจ้าฟ้าฯกรมหลวงนราธิวาสราชนครินทร์ อุทัย มณี มี.ค. 27, 2023 น้อมรำลึกในพระกรุณาธิคุณสมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมหลวงนราธิวาสราชนครินทร์… คณะกรรมการหมู่บ้านศีล 5 ลงใต้มอบเงินช่วยเหลือวัดรัตนานุภาพ อุทัย มณี ม.ค. 24, 2019 วันนี้ (24 ม.ค. 62) พระพรหมเสนาบดี เจ้าคณะภาค 7 ประธานคณะกรรมการขับเคลื่อนโครงการฯ… Related Articles From the same category สงฆ์นานาชาติเจริญพุทธมนต์บท “รัตนสูตร”ใต้ร่มพระศรีมหาโพธิ์ พุทธคยา เมื่อวันที่ 19 มีนาคม 2563 ที่ผ่านมา คณะกรรมการผู้บริหารวัดพระศรีมหาโพธิพุทธคยา… คณะสงฆ์ผุดหลักสูตร “นักธรรมและธรรมศึกษาภาคภาษาอังกฤษ” เมื่อวานนี้ (2 ส.ค.63 ) เวลา 14.00 น. ณ วัดญาณเวศกวัณ จ. นครปฐม… “มจร” ถวายดุษฎีบัณฑิตกิตติมศักดิ์ แด่ สมเด็จอาชญาธรรมพระเจ้า ณ ประเทศเมียนมา วันที่ 10 พฤษภาคม 66 ระหว่างวันที่ 9 -10 พฤษภาคม คณะผู้บริหารมหาวิทยามหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย… ประธานคปพ.ถวายความรู้แนวปฏิรูปพุทธแก่พระสังฆาธิการทั่วประเทศรุ่นที่ ๔๔ วันจันทร์ที่ ๒๔ มิถุนายน ๒๕๖๒ เวลา ๐๙.๐๐ - ๑๑.๐๐ น. พระราชวรเมธี,… “ทีมสันติอาสา มจร” ร่วมฝึกอบรม พัฒนาทักษะการให้คำปรึกษา “พม.”จัด วันพุธที่ 11 พฤษภาคม 2565 เวลา 10.00 น. ณ ห้องประชุมพัชราภา ชั้น 11 โรงแรมปริ๊นซ์พาเลซ…
Leave a Reply