ควันหลง..”คืนสู่เหย้า” ชาว มจร “ผู้เขียน” เป็นศิษย์เก่า รุ่นที่ 46 คณะสังคมศาสตร์ เอกบริหารรัฐกิจ มหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย หรือ “มจร” หลังจากจบงานศิษย์เก่า “คืนสู่เหย้า” ครั้งที่ 16 ชาว มจร “สานรัก สานสัมพันธ์” เมื่อวันเสาร์ที่ 17 กุมพาพันธ์ 2567 ที่ผ่านมา ซึ่งจัดโดย สมาคมศิษย์เก่ามหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัยแล้ว “ผู้เขียน” ได้รับคำร้องขอจากคณาจารย์ หมู่เพื่อนๆ และพระคุณเจ้าบางรูปว่าช่วยเขียน “สะท้อน” ความรู้สึกหน่อยว่า การจัดงานครั้ง เป็นอย่างไรบ้าง มีอะไรที่คิดว่าควรปรับปรุงและแก้ไข หรือมองงานนี้อย่างไร “งานศิษย์เก่า” มจร วันนี้กับวันวาน “แตกต่าง” กันมาก วันนี้ต้องยอมรับว่า “ศิษย์เก่า” มจร มิได้มีเฉพาะคน “เคยห่มเหลือง” ทุกวันนี้ “ศิษย์เก่า” มจร ครอบคลุมเกือบทุกสาขาอาชีพ ไม่ว่าจะเป็นนักการเมือง นักธุรกิจ ทหาร ตำรวจ ทนายความ อัยการ ผู้พิพากษา เรามีหมดเกือบทุกสาขาอาชีพ สมาคมศิษย์เก่า มจร วันนี้ภายใต้การนำของ “ดร.ธัชชนันท์ อิศรเดช” นายกสมาคม หลายปีมานี้มีการจัดงานระดมทุนบ่อยครั้ง การจัดงานมันจึง “ครบเครื่อง” ไม่เหมือนยุคนายกสมาคมคนก่อน ๆ จัดงานแต่ละครั้งต้องแบมือ “ขอเงิน” จากพระคุณเจ้าบ้าง จากศิษย์เก่าบ้าง แล้วก็จัดงานภายใต้เงื่อนไข “เหมือนงานวัด” คือ เจอหน้ากัน กิน ร้องเพลง จับฉลาก จบ กลายเป็นงาน “รูทีน” ไม่มีอะไรให้ตื่นเต้น “คืนสู่เหย้า” มจร ครั้งที่ 16 อันนี้ไม่ได้ ถามนายกสมาคมศิษย์เก่าว่า ทำไมจึงเป็นแค่ครั้งที่ 16 หรือนับปีที่ มจร ย้ายมาอยู่ “วังน้อย” หรือเปล่าไม่ทราบ งานจัดงานครั้งนี้ดู “ยิ่งใหญ่-อลังการ” แม้จะมีบางคนบอกว่า “คนมาร่วมน้อย”กว่าปีที่แล้วก็ตาม ปีนี้มีนักร้องดังหลายคนมาคอยกล่อม มีการเชิญ รัฐมนตรีกลาโหม “สุทิน คลังแสง” มาเปิดงาน และที่พลาดไม่ได้ทุกปีจะมี “พระพรหมบัณฑิต” มาคอยให้โอวาท ให้กำลังใจคณะกรรมการสมาคมและศิษย์เก่าที่มาร่วมงาน ปีนี้ที่ขาดหายไปคือ “ดร.จำนงค์ ทองประเสริฐ” อาจารย์ผู้เป็นที่เคารพนับถือของพวกเราชาว มจร ซึ่งท่านมี “ปัญหาสุขภาพ” เนื่องจากอายุมากแล้ว รวมทั้งไม่เห็น “ดร.บุญทัน ดอกไธสง” ซึ่งคาดว่ามีปัญหาสุขภาพเหมือนกัน แต่มีนักการเมืองและศิษย์เก่าหลายคนมาร่วมงาน “ผู้เขียน” เดินทางไปถึงก่อนงาน เพื่อไปดูโต๊ะที่รุ่นจองเอาไว้ เจอ “ดร.ธัชชนันท์ อิศรเดช” นายกสมาคมศิษย์เก่า รายงานตัวให้ท่านทราบว่ามาแล้ว ต่อจากนั้นขับรถไปชมดูความเปลี่ยนแปลงของ “มจร” วันนี้ดูยิ่งใหญ่กว่าวันวาน มากมาย ช่วงหัวค่ำเห็นพระนิสิตนานาชาติ มจร ลงมาจากตึก จับกลุ่มกัน เดินออกกำลังกายหลายร้อยรูป สังเกตมีทั้งมหายาน เถรวาท และธิเบต ดูแล้ว “ปลื้มใจ” แทนคณะสงฆ์ไทยที่มีพระนานาชาติมาเรียนมากมายเท่าที่ทราบมี 28 ประเทศ ประมาณ 1,300 รูป “ผู้เขียน” กลับมาสู่งานอีกครั้งหลัง 18.00 น. แล้ว กำลังเดินเข้าไปสู่งานเจอ “ดร.สุรพล สุยะพรหม” รองอธิการบดีฝ่ายกิจการทั่วไป ยืนรอรับแขกผู้ใหญ่อยู่หน้าตึก “อาจารย์สุรพล” เป็นอาจารย์สอนวิชารัฐศาสตร์ให้กับผู้เขียนท่านเป็นคนนิ่ง “สุขุม ลุ่มลึก” เมตตาต่อผู้เขียนเสมอมา มหาจุฬา ฯ “ยุคนี้” ได้ ดร.สุรพล สุยะพรหม เป็นหลักสำคัญในการขับเคลื่อน “มจร” ให้ก้าวทันต่อความเปลี่ยนแปลงของสังคม และขณะเดียวกัน อาจารย์สุรพล นี่แหละเป็นผู้พยายามให้ “มจร” ผูกมิตรกับองค์กรภายนอก บุคคลภายนอก โดยเปิดหลักสูตรพิเศษต่าง ๆ ให้คนเข้ามาเรียนโดยมีแรงจูงใจคือ ค่าเรียนไม่แพงเหมือนกับมหาวิทยาลัยทั่วไป วันนี้แม้น “มจร” ไม่มี “ดร.จำนงค์ ทองประเสริฐ” มาร่วมงาน มาร่วมบริหาร แต่ “มจร” ก็มี ดร.สุรพล สุยะพรหม รองอธิการบดีฝ่ายกิจการทั่วไป “รับไม้ต่อ” รับช่วงแทนต่อจาก “อาจารย์จำนงค์ ทองประเสริฐ” กรุงศรีอยุธยา ไม่สิ้นคนดี ฉันใด มจร ก็ไม่สิ้นคนรับช่วงอุดมการณ์ต่อฉันนั้น ภายในงาน..เจอพรรคพวกหลายคนมาร่วมกันก่อนแล้ว ผู้เขียนหลังจากร่วมโต๊ะกับเพื่อนๆ เสร็จเดินทางไปกราบอาจารย์ผู้สอนบ้าง พรรคพวกบ้าง น้อง ๆ ที่พอรู้จักกันบ้าง “คืนสู่เหย้า” สิ่งที่สมาคมศิษย์เก่ากำชับเสมอมานั่นคือ “ห้ามนำเหล้า” เข้ามาภายในงาน เฉพาะฉะนั้นบนโต๊ะจีนทั้งหลายจึงไม่มีขวด “เหล้า-ไวน์” ตั้งโชว์ แต่อาจ “เล็ดลอด” ซ่อนอยู่บ้างตาม “ใต้โต๊ะ” บางโต๊ะ นั่นก็ถือว่าเป็น “วิถีชีวิต” ของปุถุชน สมาคมศิษย์เก่า ก็ไม่ถือว่าเป็น “ภัยต่อความมั่นคง” ต่อ มจร หรือ พระพุทธศาสนา ยิ่งปัจจุบันอย่างที่บอกข้างต้นว่า “ศิษย์เก่า” หลายคนมิใช่มาจากอดีต “คนเคยห่มเหลือง” เท่านั้น งานรื่นเริงสังสรรค์แบบนี้ถือว่า “ปีละครั้ง” นอกรีตนอกรอยได้บ้างพอเหมาะพอควร ผู้เขียน ได้ยิน “ศิษย์เก่า” ที่เป็นฆรวาสบางคนอยากเห็น “ศิษย์เก่า” ที่เป็น “พระภิกษุ” มาร่วมงานคืนสู่เหย้า “ยามค่ำ” แบบนี้บ้าง แต่ก็มี “หลายคน” บอกว่า “ไม่เหมาะ” เพราะมีการละเล่น รื่นเริง คนภายนอกอาจ “มองลบ” ได้ หลังจาก “พระพรหมบัณฑิต” และ “สุทิน คลังแสง” กลับไปแล้ว งานการร้องเพลง จับฉลาก เริ่มขึ้น ผ่านไปสักระยะเห็น “ดร.สุรพล -ดร.ธัชชนันท์” เดินทักทายศิษย์เก่าตามโต๊ะต่าง ๆ บางครอบครัวนำลูกหลาน มาฝากเนื้อฝากตัว แนะนำให้เหล่าอาจารย์รู้จักด้วย ภาพเหล่านี้คือ ความอบอุ่นระหว่างศิษย์กับอาจารย์ และในหมู่พวกเราชาว มจร ส่วนสถาบันอื่น ๆ ไม่ทราบว่ามีหรือไม่!! เป็นเอาว่า การจัดงาน “คืนสู่เหย้า” ครั้งที่ 16 ชาว มจร สานรัก สานสัมพันธ์ ของสมาคมศิษย์เก่า ในครั้งนี้ “สอบผ่าน” และสมาคมศิษย์เก่า ค่อนข้างทำได้ดี!! จำนวนผู้ชม : 1,466 Leave a ReplyFacebook Comments More Articles By the same author กรรมการขับเคลื่อนศีล 5 ร่วมบำเพ็ญกุศลศพผู้เคราะห์ร้ายโคราช อุทัย มณี ก.พ. 11, 2020 เมื่อวันที่ 11 กุมภาพันธ์ พ.ศ.2563 พระพรหมเสนาบดี กรรมการมหาเถรสมาคม… มหาจุฬาฯ ผนึกพลังร่วมกับมูลนิธิรามัญรักษ์ เยียวยาผู้ประสบภัยน้ำท่วมรัฐมอญ อุทัย มณี ส.ค. 16, 2019 สถานการณ์น้ำท่วมดินถล่มในพม่าปีนี้เข้าขั้นวิกฤติมีประชาชนเสียชีวิตนับร้อยราย… “โน้ต อุดม”ห่วงพระสงฆ์ มจร” ถวายรองเท้า 700 คู่ป้องภัยโควิด-19 อุทัย มณี เม.ย. 15, 2020 วันที่ 15 เม.ย.2563 เพจ Cittapalo Rachan PM ของ พระมหาราชัน จิตฺตปาโล ดร.ผู้ช่วยอธิการบดี… ชาวบ้านลุกฮือจี้ “หมอปลา” มาขอขมา “หลวงพ่อจอย” วัดโนนไทย หลังนำกองทัพสื่อบุกค้นวัดโดยไม่ได้รับอนุญาตแฉ “สวมรองเท้าข้ามหัวพระเกจิ”ชื่อดัง อุทัย มณี พ.ค. 04, 2022 วันที่ 4 พ.ค.65 นายพิเชษฐ์ ของกิ่ง ผู้ใหญ่บ้านสันเทียะ หมู่ที่… ปลัด มท.ชื่นชมพื้นที่ปลูกไผ่ซางหม่นเชียงรายต้นแบบจัดการขยะ อุทัย มณี พ.ย. 06, 2022 ปลัดมหาดไทยตรวจเยี่ยมพื้นที่ปลูกไผ่ซางหม่นเชียงราย และตรวจเยี่ยมศูนย์การเรียนรู้ชุมชนบ้านครึ่งใต้… ในหลวงโปรดเกล้า ฯ พระราชทานเงิน เข้ากองทุนช่วยเหลือผู้ประสบภัยจากโควิด -19 วัดราชบพิธสถิตมหาสีมาราม อุทัย มณี ส.ค. 04, 2021 วันพุธ ที่ ๔ สิงหาคม ๒๕๖๔ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระนางเจ้าฯ… คติความเชื่อ..ปราสาทเผาศพแบบมอญ อุทัย มณี มี.ค. 16, 2020 เมื่อวันเสาร์ที่ 15 มีนาคม 2563 ณ วัดแป้นทองโสภาราม แขวงสามวาตะวันตก… ฮือฮา!!ผู้ว่าฯจันทบุรียื่นหนังสือลาออก..ละทางโลกบวชเป็นพระเพื่อปลีกวิเวก อุทัย มณี มิ.ย. 25, 2020 ฮือฮาพ่อเมืองจันทบุรีขอลาออกจากราชการก่อนเกษียณราชการ… “IBSC – หลักสูตรสันติศึกษา มจร” จับมือมูลนิธิต่อต้านการทุจริต สร้างพระสงฆ์ช่อสะอาด Kick off ความสะอาดทั่วไทย อุทัย มณี มี.ค. 17, 2022 วันพฤหัสบดีที่ 17 มีนาคม 2565 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า เพื่อเข้ารับเรียนรู้ปฏิบัติการและพัฒนาฝึกอบรมตามโครงการพระสงฆ์ช่อสะอาดรุ่นที่… Related Articles From the same category “อนุ กมธ.พุทธฯสภาฯ” ชี้ ส.ต.ต. ขับ Big Bike ชน “หมอกระต่าย” บวชไม่ชอบด้วยพระธรรมวินัยและกฎหมาย เมื่อวันอังคารที่ 25 มกราคม 2565 ดร.ณพลเดช มณีลังกา อนุกรรมาธิการพิจารณาศึกษาด้านพระพุทธศาสนาและศาสนาอื่นๆ… “พระครูต้น วัดระฆัง” เจิมป้ายเปิด “ศูนย์เรียนรู้ โคก หนอง นาฯ” เครือข่าย”พช.พิจิตร”ร่วมเอามื้อสามัคคี เครือข่ายโคกหนองนา พช.พิจิตร ร่วมพิธีเปิด "ศูนย์เรียนรู้ โคก… ๑๑๘ ปี ชาตกาล “สมเด็จพระพุฒาจารย์ (อาจ อาสภมหาเถร)” ๑๑๘ ปี ชาตกาล "สมเด็จพระพุฒาจารย์ (อาจ อาสภมหาเถร)” พระเถระวรุตมสงฆ์ธำรงศาสน์… ลามถึง “เจ้าคณะจังหวัด” วัดหลวงพ่อเงินวุ่นไม่เลิก!! ชาวบ้านแจ้งความเอาผิดเจ้าคณะจังหวัดพิจิตร ฐานแต่งกายเลียนแบบพระสงฆ์… วัดตะโกหลวงพ่อรวยประกาศสุดยอด ๑๐ สามเณร “ผู้ทรงพระปาฎิโมกข์” วันที่ 23 พ.ย. 65 วัดตะโกหลวงพ่อรวย อ.ภาชี จ.พระนครศรีอยุธยา ได้ประกาศรายชื่อสามเณรผู้ทรงพระปาฎิโมกข์…
Leave a Reply