คณะนักศึกษาหลักสูตรผู้บริหารกระบวนการยุติธรรมระดับสูง (บ.ย.ส.) ชื่นชมความสำเร็จ “โก่งธนู โมเดล” ต้นแบบ “อยู่รอด พอเพียง ยั่งยืน” วันที่ 22 เม.ย. 65 เวลา 09.30 น. ที่ศูนย์การเรียนรู้การบริหารจัดการขยะ บ้านเกาะ หมู่ที่ 5 ตำบลโก่งธนู อำเภอเมืองลพบุรี จังหวัดลพบุรี คณะผู้เข้ารับการอบรมหลักสูตรผู้บริหารกระบวนการยุติธรรมระดับสูง (บ.ย.ส.) รุ่นที่ 26 นำโดย นายพินิจ จารุสมบัติ ประธานผู้เข้ารับการอบรมหลักสูตรผู้บริหารกระบวนการยุติธรรมระดับสูง รุ่นที่ 26 นายภีม ธงสันติ เลขาธิการสถาบันพัฒนาข้าราชการฝ่ายตุลาการศาลยุติธรรมและผู้อำนวยการหลักสูตรผู้บริหารกระบวนการยุติธรรมระดับสูง รุ่นที่ 26 ดร.วันดี กุญชรยาคง จุลเจริญ นายกสมาคมแม่บ้านมหาดไทย ในฐานะผู้เข้ารับการอบรมหลักสูตรผู้บริหารกระบวนการยุติธรรมระดับสูง (บ.ย.ส.) รุ่นที่ 26 พร้อมด้วยคณะผู้เข้ารับการอบรมหลักสูตร “ผู้บริหารกระบวนการยุติธรรมระดับสูง” รุ่นที่ 26 วิทยาลัยการยุติธรรม สถาบันพัฒนาข้าราชการฝ่ายตุลาการศาลยุติธรรม เข้าศึกษาดูงานการบริหารจัดการขยะโดยชุมชนและการต่อยอดขยายผลโครงการปลูกผักสวนครัว เพื่อสร้างความมั่นคงทางอาหารในระดับครัวเรือน “โก่งธนู โมเดล” โดยมี นายนิวัฒน์ รุ่งสาคร ผู้ว่าราชการจังหวัดลพบุรี พร้อมด้วยนางวัชราภรณ์ รุ่งสาคร ประธานแม่บ้านมหาดไทยจังหวัดลพบุรี นายบรรหาร เนาวรัตน์ นายกองค์การบริหารส่วนตำบลโก่งธนู นางแสงจันทร์ ระวังกิจ ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบลโก่งธนู และพี่น้องประชาชนชาวบ้านเกาะ หมู่ที่ 5 ตำบลโก่งธนู ร่วมให้การต้อนรับ โอกาสนี้ นายบรรหาร เนาวรัตน์ นายกองค์การบริหารส่วนตำบลโก่งธนู นางแสงจันทร์ ระวังกิจ ปลัดองค์การบริหารส่วนตำบลโก่งธนู พร้อมด้วยพี่น้องประชาชนชาวบ้านเกาะ หมู่ที่ 5 ตำบลโก่งธนู ได้เป็นวิทยากรนำนายกสมาคมแม่บ้านมหาดไทย และคณะนักศึกษาหลักสูตร “ผู้บริหารกระบวนการยุติธรรมระดับสูง” รุ่นที่ 26 วิทยาลัยการยุติธรรม สถาบันพัฒนาข้าราชการฝ่ายตุลาการศาลยุติธรรม ศึกษาเรียนรู้และเยี่ยมชมฐานการเรียนรู้ 5 ฐานการเรียนรู้ ได้แก่ ฐานที่ 1 ทำเป็นบ้าน สานเป็นกลุ่ม แปลงผักสวนครัวรักษ์โลก “โก่งธนู โมเดล” ฐานที่ 2 ฐาน ธนาคารน้ำใต้ดิน (ระบบปิด) ฐานที่ 3 ฐาน มหัศจรรย์ถังขยะ “โก่งธนู โมเดล” (ถังขยะเปียกลดโลกร้อน) และฐานที่ 4 ฐาน ศูนย์การเรียนรู้การบริหารจัดการขยะ บ้านเกาะ หมู่ที่ 5 และฐานที่ 5 นวัตกรรมพวงหรีดจักสาน ลดปริมาณขยะ ดร. วันดี กุญชรยาคง จุลเจริญ นายกสมาคมแม่บ้านมหาดไทย เปิดเผยว่า ศูนย์การเรียนรู้การบริหารจัดการขยะ บ้านเกาะ หมู่ที่ 5 ตำบลโก่งธนู อยู่ในความรับผิดชอบขององค์การบริหารส่วนตำบลโก่งธนู ซึ่งได้ขับเคลื่อนโครงการ/กิจกรรมโดยน้อมนำหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงของพระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร “อยู่รอด พอเพียง ยั่งยืน” มาขยายผลเสริมสร้างความร่วมมือร่วมแรงร่วมใจของคนในชุมชนจนประสบความสำเร็จอย่างดีเยี่ยม โดยเฉพาะอย่างยิ่ง การน้อมนำพระราชดำริในสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี “บ้านนี้มีรัก ปลูกผักกินเอง” เพื่อเสริมสร้างความมั่นคงทางอาหารในระดับครัวเรือน ระดับชุมชน/หมู่บ้าน จนเกิดผลเป็นรูปธรรมและยั่งยืน โดยมีอาสาสมัครท้องถิ่นรักษ์โลกหรือ อถล.ช่วยขับเคลื่อนในระดับพื้นที่ นอกจากนี้ ภายในศูนย์ฯ ยังเป็นพื้นที่ขับเคลื่อนกิจกรรมที่สำคัญ เช่น การรณรงค์ให้ทุกหลังคาเรือนมีการบริหารจัดการขยะแบบครบวงจรตามหลัก 3ช (3Rs) คือ ใช้น้อย (Reduce) ใช้ซ้ำ (Reuse) และนำกลับมาใช้ใหม่ (Recycle) โดยในส่วนขยะที่เป็นเศษอาหารได้นำมาทำเป็นปุ๋ยหมัก น้ำหมักชีวภาพ ด้วยการจัดทำถังขยะเปียกลดโลกร้อน ที่มีวิธีการทำไม่ยาก โดยนำถังพลาสติกที่มีฝาผิดตัดก้นถังแล้ววางบนหลุมและปิดฝาไว้ ซึ่งเมื่อเรานำเศษอาหารใส่ลงไปก็จะซึมเข้าไปในดิน และกลายเป็นปุ๋ยหมักบำรุงพืชผักสวน และยังเป็นการสร้างสมดุลให้สภาพภูมิอากาศของโลกด้วยการ “จำกัด” การปล่อยก๊าซเรือนกระจกร่วมกับการ “กำจัด” ก๊าซเรือนกระจกที่ถูกปล่อยเข้าสู่ชั้นบรรยากาศไปแล้ว หรือ Net Zero “โก่งธนู โมเดล” เป็นต้นแบบของการบริหารจัดการสิ่งแวดล้อม การจัดการขยะแบบครบวงจร ทั้งยังน้อมนำแนวพระราชดำริในการเสริมสร้างความมั่นคงทางอาหารมาขับเคลื่อนจนเป็นรูปธรรมอย่างยั่งยืน ส่งผลให้ปัจจุบันชาวโก่งธนูมีความมั่นคงทางด้านอาหาร คนโก่งธนูมีสุขภาพกาย สุขภาพใจที่ดี ดำรงชีวิตกันอย่างเอื้ออาทร ความสำเร็จของโก่งธนูในทุกมิติเกิดจากความรัก ความผูกพัน ความสามัคคี และความร่วมมือของคนในพื้นที่ ที่หล่อหลอมเป็นหนึ่งเดียวอย่างมุ่งมั่น โดยมีผู้นำท้องถิ่นเป็นแบบอย่างของการปฏิบัติด้วยการลงมือทำอย่างจริงจัง มีข้าราชการทุกฝ่ายช่วยเหลือในการขับเคลื่อนอย่างทุ่มเท จึงเป็นตัวอย่างความสำเร็จที่ชาว บ.ย.ส. 26 จะได้นำไปประยุกต์ขยายผลกับเพื่อนสมาชิกในรุ่น และในหน่วยงานของสมาชิกในรุ่นเพื่อร่วมรักษาสิ่งแวดล้อม และโลกใบเดียวใบนี้ของเราตลอดไป” ดร.วันดีฯ กล่าวในช่วงท้าย นายบรรหาร เนาวรัตน์ นายกองค์การบริหารส่วนตำบลโก่งธนู กล่าวว่า ชาวบ้านตำบลโก่งธนู อำเภอเมืองลพบุรี น้อมนำหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงดำเนินงานตามโครงการพระราชดำริของสมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี 2 โครงการ คือ โครงการ “บ้านนี้มีรัก ปลูกผักกินเอง” และโครงการ “ทางนี้มีผล ผู้คนรักกัน” ต่อยอดเป็นรูปธรรมการขับเคลื่อนตำบลเข้มแข็ง เตรียมพร้อมความมั่นคงทางอาหาร เมื่อเกิดสถานการณ์การแพร่ระบาดของโรคโควิด-19 อบต.โก่งธนู ได้ปรับการดำเนินงานเพื่อรับมือกับโรคโควิด-19 เพิ่มเข้าไปด้วย ซึ่งนอกจากจะเน้นเรื่องการป้องกันและดูแลสุขภาพแล้ว ยังรวมไปถึงการเตรียมความพร้อมด้านอาหารของชุมชน โดยต่อยอดจากโครงการ “บ้านนี้มีรัก ปลูกผักกินเอง” ไปสู่โครงการ “บ้านนี้มีรัก ปลูกผักแบ่งปัน” เพื่อบรรเทาความเดือดร้อนของคนในชุมชนด้วยการนำพืชผักที่ปลูกอย่างปลอดภัยในโครงการมาห่อหุ้มด้วยวัสดุธรรมชาติ และขายราคาถูกให้กับคนในชุมชน อิ่มท้องอีกด้วย จำนวนผู้ชม : 218 Leave a ReplyFacebook Comments More Articles By the same author กลุ่มชาวพุทธฟ้องผอ.พุทธฯ อุทัย มณี ธ.ค. 13, 2018 วันนี้เวลา 10.00 น. ( วันที่ 13 ธ.ค.61) ที่ศาลอาญาคดีทุจริตและประพฤติมิชอบกลาง… แผ่นดินธรรมกระหึ่มโลก! นักข่าวจีนเกาะติดผู้สมัครสาว ลงพื้นที่เขต 2 ปทุมธานี อุทัย มณี มี.ค. 14, 2019 วันที่ 14 มีนาคม 2562 ผู้สื่อข่าวรายงานว่้่า สำนักข่าวต่างประเทศ… “การไม่มีศาสนา จุดจบ หรือ จุดเริ่มต้นของความเชื่อ??” อุทัย มณี ม.ค. 17, 2022 วันที่ 17 ม.ค.68 เฟชบุ๊ค พระมหาสุดใจ สุมุรยญาโณ วัดพระศรีมหาธาตุ… บุคลากร ร.ร.พระปริยัติธรรมใจเย็นๆ! กมธ.ศาสนาฯสภาฯแจ้งปลัดคลังกำลังพิจารณาจัดสรรงบฯให้อยู่ อุทัย มณี พ.ค. 11, 2022 เมื่อวันที่ 11 พฤษภาคม 2565 เวลา 11.30 น. ณ ห้องจัดเลี้ยง 102 – 104 ชั้น 1 (โซนกลาง)… พระปิดตา 3 รุ่นที่ต้องมี! บารมี”หลวงพ่อพัฒน์” “ปลดหนี้-เงินล้าน-มหาเสน่ห์” อุทัย มณี พ.ย. 17, 2021 ในยุคปัจจุบันพระเกจิอาจารย์ที่ได้รับความเลื่อมใสศรัทธาในอันดับต้นๆและมีคนรู้จักทั่วประเทศ… แนะการศึกษาคณะสงฆ์ศตวรรษที่ 21 ด้วย ‘3R-7C’ใช้ ‘Big Data-AI’เสริมเผยแผ่พระพุทธศาสนา อุทัย มณี ก.ย. 08, 2019 วันที่ 8 ก.ย.2562 พระสมุห์สมบัตร เทวธมฺโม นิสิตปริญญาเอก สาขาการพัฒนาสังคม… ศิษย์วัดพระธรรมกายแจงจัดธรรมยาตราเทศกาลปีใหม่๒๕๖๒ อุทัย มณี ธ.ค. 12, 2018 โฆษกคณะศิษย์ฯ วัดพระธรรมกาย ชี้แจงข้อมูลโครงการธรรมยาตราฯ… 250 ส.ว. กับการเมืองไทย อุทัย มณี พ.ย. 23, 2018 การเมืองไทยเมื่อเข้าสู่โหมดการรณรงค์หาเสียงเลือกตั้ง หลังจากเปิดรับสมัครแล้ว… พระถูกนักเลงท้องถิ่นบุกต่อยคากุฎิ พ่อร้องสื่อช่วย!! อุทัย มณี ม.ค. 15, 2024 วันที่ 15 ม.ค. 2567 ผู้สื่อข่าวได้ลงพื้นที่ไปยังวัดราษฎร์บูรณะ… Related Articles From the same category ขอน้อมถวายความอาลัย “พระวิสุทธิวงศาจารย์” มรณภาพแล้วอย่างสงบ สิริอายุ ๘๔ ปี พรรษา ๖๔ วันที่ 26 กันยายน 2564 มีรายงานว่า พระวิสุทธิวงศาจารย์ (วิเชียร… “นิสิตสันติศึกษา มจร” ปันมื้อสามัคคีกับ “โจน จันได” สัมผัสโลกทัศน์วิถีชีวิตใหม่ โคกหนองนาอาสาชาวนามหานคร วันอาทิตย์ที่ 19 ธันวาคม 2564 พระครูปลัดอดิศักดิ์ วชิรปญฺโญ,ดร.… พระสงฆ์กัมพูชาเริ่มแล้ว! นำพาญาติโยมทุกวัยปลูกต้นไม้ วันที่ 8 ก.ค.2562 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า เฟซบุ๊กนาม Vy Sovechea ของพระสงฆ์ในประเทศกัมพูชา… เหรียญ’มหาเศรษฐี’เจ้าพ่อยี่กอฮง เทพแห่งการเสี่ยงดวง โชค พนัน ผู้ที่แสวงหาอยากพึ่งบารมีขอพรจากท่าน เหรียญเจ้าพ่อยี่กอฮง รุ่น มหาเศรษฐี เป็นอีกหนึ่งเหรียญ ที่กำลังมาแรงในขณะนี้… ประธานรัฐสภาร่วมในพิธีสลายสรีระสังขาร อดีตเจ้าอาวาสวัดใหม่ยายแป้น พระผู้ปั้น 2 พระศาสตราจารย์ เมื่อวันที่ 18 ธันวาคม 2565 นายชวน หลีกภัย ประธานรัฐสภา ร่วมในพิธีสลายสรีระสังขารพระครูปลัดรัตนวัฒน์…
Leave a Reply